Người đã có bằng lái xe có thể tiếp tục thi nữa được không

Đăng ký học lái xe ô tô đã trở thành nhu cầu và xu hướng của nhiều người, một số người đã có giấy phép lái xe ô tô một thời gian vì nhiều yêu cầu cá nhân nên muốn tiếp tục thi lấy bằng lái xe ô tô lần nữa có được không?

Câu hỏi từ trang: Top 100 trung tâm dạy lái xe ô tô B1, B2 tại Nhà Bè, TPHCM

Người đã có bằng lái tiếp tục thi nữa được không

Theo Khoản 1 Điều 33 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT: “Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET cấp cho mỗi người bảo đảm duy nhất có 1 số quản lý, dùng chung cho cả giấy phép lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn”.

Căn cứ quy định trên, nếu đã có giấy phép lái xe, tương ứng đã có một số quản lý (số giấy phép lái xe) nên không thể đăng ký thi để lấy thêm giấy phép lái xe được mà chỉ có thể đổi giấy phép lái, đăng ký lên dấu.

Lớp học lý thuyết lái xe ô tô tại các Trung tâm dạy lái xe ô tô B1, B2

Thủ tục đổi giấy phép lái xe (GPLX) mới nhất

  • Giấy phép lái xe mẫu cũ bằng giấy bìa hoặc GPLX mẫu mới (các hạng A1, A2, B1, B2, C, D, E..) bị mất, hư hỏng, hết thời hạn hoặc bị thay đổi, sai thông tin của người có bằng sẽ được cấp đổi sang mẫu mới bằng nhựa PET.
  • Khi đổi GPLX ô tô thì trong hồ sơ xin cấp đổi phải có giấy khám sức khỏe. Còn nếu cấp lại giấy phép lái xe không thời hạn (mô tô hạng A1, A2, A3) thì không cần phải có giấy khám sức khỏe.
  • Người có giấy phép lái xe còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn được phép đổi lại GPLX. Nếu bằng lái quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm phải đi thi sát hạch lại lý thuyết thì mới được cấp lại. Nếu quá hạn 01 năm trở lên, phải thi sát hạch lại lý thuyết và thực hành.

Đổi giấy phép lái xe (GPLX) ở đâu?

Người đổi giấy phép lái xe có thể nộp hồ sơ đổi GPLX tại một trong những địa điểm sau:

  • Bộ phận tiếp nhận hồ sơ của Sở Giao thông vận tải nơi đã cấp GPLX;
  • Bộ phận tiếp nhận hồ sơ của Sở GTVT nơi sinh sống, làm việc;
  • Trung tâm phục vụ hành chính công của tỉnh, Tp thuộc Trung ương;
  • Tổng cục Đường bộ Việt Nam.

Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô cần những gì?

Người cần đổi GPLX đến trực tiếp địa điểm nêu ở trên, chuẩn bị và nộp hồ sơ gồm:

  • Giấy chứng nhận sức khỏe do Bệnh viện đa khoa hoặc Phòng khám đa khoa có đủ điều kiện cấp, thời gian khám sức khỏe trong vòng 6 tháng trở lại
  • Xuất trình Giấy phép lái xe (nếu còn), chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số CMND, CCCD (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài
  • Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu. (ghi thông tin và ký tại chỗ, không cần xác nhận)
  • Hồ sơ thi GPLX gốc (trong trường hợp bị mất bằng làm lại, nếu có thì cầm theo, không bắt buộc)
  • Sau khi nộp hồ sơ, người đổi bằng được chụp ảnh tại chỗ và thu lại giấy phép lái xe cũ (nếu có) (trừ GPLX do nước ngoài cấp) để cắt góc và giao lại tự bảo quản.
  • Thời gian đổi GPLX: không quá 05 ngày làm việc (không tính thứ 7, CN). (Theo quy định tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ)
  • Đúng ngày hẹn, đến xuất trình CMND, giấy hẹn và lấy GPLX mới.
  • Lệ phí đổi bằng lái xe ô tô theo mẫu mới là 135.000 đồng. (Thông tư 188/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng lệ phí cấp bằng) và đóng thêm lệ phí khám sức khỏe đối với người lái xe (bao gồm xét nghiệm ma túy): 360.000 đồng/người (quy định tại Thông tư 02/2017/TT-BYT về mức tối đa khung giá dịch vụ khám, chữa bệnh).

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ: HỌC THI BẰNG LÁI XE

Check Also

Thi bằng lái xe B2 được thi lại mấy lần?

Thi bằng lái xe B2 sẽ phải trải qua 3 phần thi bao gồm: Lý thuyết, thực hành trên sa hình và thi lái xe đường trường.