Sai thông tin trên bằng lái xe B2 đổi thế nào?

Sai thông tin trên bằng lái xe phải đổi như thế nào và thủ tục đổi bằng lái xe khi bị sai thông tin gồm những gì?

Câu hỏi từ trang: Top 100 trung tâm dạy lái xe B1, B2 tại Tây Ninh

Sai thông tin trên bằng lái xe B2 đổi thế nào?

Thủ tục đổi bằng xe ô tô, mô tô bị sai thông tin

Người cần đổi GPLX đến trực tiếp địa điểm nêu trên, nộp hồ sơ gồm:

  • Giấy chứng nhận sức khỏe do Bệnh viện đa khoa hoặc phòng khám Đa khoa có đủ điều kiện cấp, thời gian khám sức khỏe trong vòng 6 tháng trở lại (nếu bằng A1, A2, A3 thì khỏi cần);
  • Xuất trình bản chính Giấy phép lái xe, CMND/CCCD dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số CMND, CCCD;
  • Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu (ghi thông tin và ký tại chỗ, không cần xác nhận).

Sau khi nộp hồ sơ, người đổi bằng được chụp ảnh tại chỗ và thu lại giấy phép lái xe cũ để cắt góc và giao lại tự bảo quản.

Lưu ý: Người đổi bằng phải đi trực tiếp để chụp ảnh nên không ủy quyền cho người khác đi thay được

Thời gian đổi GPLX: không quá 05 ngày làm việc (không tính thứ 7, CN). Nếu không được thì nơi tiếp nhận hồ sơ sẽ thông báo trực tiếp cho người nộp hồ sơ hoặc thông báo bằng văn bản hoặc qua mail, điện thoại (nếu nộp hồ sơ qua mạng)

Đúng ngày hẹn, đến xuất trình giấy hẹn và CCCD/CMND rồi nhận GPLX mới.

Nếu đăng ký đổi GPLX trực tuyến thì sau khi nộp hồ sơ, Cổng dịch vụ sẽ hẹn ngày đến trực tiếp địa điểm đã đăng ký để chụp hình, đóng lệ phí (nếu chưa đóng) và nhận bằng.

Sai thông tin nơi cư trú trên bằng lái xe có phải đổi không?

Sai thông tin nơi cư trú trong hồ sơ thi sát hạch lái xe thì không thuộc một trong các trường hợp trên. Hơn thế, việc sai thông tin nơi cư trú trên giấy phép lái xe cũng không ảnh hưởng nhiều,vì vậy, bạn không cần thiết phải thực hiện việc đổi giấy phép lái xe.

Sai thông tin trong hồ sơ thi sát hạch có ảnh hưởng đến thông tin bằng lái không?

Sai thông tin CMND trong hồ sơ thi sát hạch lái xe thì khi nhận bằng, thông tin trên bằng lái xe của bạn sẽ bị sai. Nếu thông tin trên bằng lái xe của bạn bị sai thì bạn cần phải làm thủ tục đổi bằng lái xe theo quy định tại khoản 4 Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

4. Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.”

Check Also

Các lỗi trừ điểm thi lái xe B2 thường gặp là gì?

Nếu như bạn đang học bằng lái B2 hoặc sắp thi bằng B2 thì sau đây là các lỗi trừ điểm thi lái xe B2 thường gặp bạn không nên bỏ qua.