Có phải đổi bằng lái xe sang loại có mã QR?

Với công nghệ thông ngày càng tiến bộ, việc quản lý thông tin ngày càng dễ dàng, trong đó chứng minh thư và giấy phép lái xe cũng được quản lý bằng công nghệ với các mẫu QR code. Do đó, người đã có bằng lái có cần phải đôi sang loại có mã QR code không?

Tư vấn bởi: Trung tâm dạy lái xe ô tô B1, B2 Chiến Thắng Cần Thơ

Có phải đổi bằng lái xe sang loại có mã QR?

Theo công văn số 3312/TCĐBVN-QLPT&NL ngày 25/5/2020 của Bộ GTVT, các sở GTVT phải in mã hai chiều QR vào mặt sau của giấy phép lái xe (GPLX) mới nhằm giải mã nhanh thông tin và liên kết với hệ thống thông tin quản lý GPLX để xác minh tính xác thực.

Quy định này chính thức được áp dụng từ 0h ngày 1/6/2020 và bất kỳ giấy phép lái xe in sau thời điểm này không có mã QR sẽ được quy vào không hợp lệ. Mã QR được in ở góc trái của mặt sau trên tất cả các loại GPLX như A1, B1, B2, D…

Với mã QR, các cơ quan chức năng tuần tra sẽ dễ dàng kiểm soát và phát hiện giấy phép lái xe giả nhanh chóng.

Có phải đổi bằng lái xe sang loại có mã QR không

Bằng lái xe cũ (cấp trước ngày 1/6/2020) có cần đổi sang loại có mã QR không?

Những bằng lái xe được cấp trước ngày 1/6/2020 vẫn có giá trị sử dụng nếu còn hạn. Trong trường hợp đã hết thời hạn, bằng lái xe này phải đổi sang loại có mã QR như cấp mới.

Như vậy, bằng lái xe được cấp trước 1/6/2020 hoàn toàn vẫn có giá trị và không cần đổi sang loại mã QR nếu còn thời hạn. Khi có nhu cầu đổi mới, người dân có thể đến các cơ sở để làm thủ tục yêu cầu cấp đổi hoặc làm mới và trả chi phí theo mức hiện hành.

Lợi ích của bằng lái xe có mã QR code

  • GPLX mới được làm bằng vật liệu PET, có thể chịu ẩm, nhiệt, kích thước nhỏ gọn và phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế.
  • Chỉ cần dùng điện thoại quét mã QR là có thể nhanh chóng kiểm tra được thông tin về bằng lái này.
  • Bằng lái xe mới có mã QR rất hữu ích, tiện dụng và hạn chế được khả năng mạo danh làm giả giấy tờ.

Thủ tục đổi GPLX sang loại có mã QR code

Về thủ tục đổi GPLX, Điều 38 Thông Tư 12/2017 quy định người lái xe lập một bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT. Hồ sơ gồm:

  • Đơn đề nghị đổi GPLX.
  • Giấy khám sức khỏe của người lái xe.
  • Bản sao GPLX, giấy CMND/căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn của người lái xe.

Căn cứ theo quy định trên, pháp luật không bắt buộc người lái xe phải thực hiện đổi GPLX tại nơi đăng ký thường trú. Nói cách khác là người lái xe được thực hiện thủ tục đổi GPLX tại Sở GTVT nơi tạm trú.

Quy định này nhằm thúc đẩy người dân sớm thực hiện đổi GPLX từ bìa giấy sang bìa bằng PET có mã QR.

Check Also

Các lỗi trừ điểm thi lái xe B2 thường gặp là gì?

Nếu như bạn đang học bằng lái B2 hoặc sắp thi bằng B2 thì sau đây là các lỗi trừ điểm thi lái xe B2 thường gặp bạn không nên bỏ qua.